" ฝ่ายโรงเรียนที่ให้เด็กรับคุณวุฒิวิชาชีพนั้น ได้กำไรแน่นอนด้วยค่าเล่าเรียน แต่เด็กที่ได้คุณวุฒิหางานไม่ได้ หรือไม่ก็ต้องขายแรงงานแลกค่าจ้างราคาถูก โดยเฉพาะวิชาชีพชื่อเลิศหรู ที่ไม่เคยมีมาก่อนต้องระวังให้ดี
.
ทั้งเจ้าตัวและพ่อแม่ คิดว่าโรงเรียนรับเข้าเป็นนักเรียน ก็เป็นหลักฐานว่าได้รับการยอมรับความสามารถ
.
จึงจ่ายค่าเล่าเรียนด้วยความขอบคุณ ยิ่งจำนวนเงินแพงเท่าไหร่ก็ยิ่งรู้สึกว่าตัวเองมีค่ามากขึ้น จึงยินดีจ่าย ทั้งพ่อแม่ทั้งลูกพากันยืดอก "
― Yōko Tawada , The Emissary